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	1.
	Kuviwezesha vyombo vya Ulinzi na Usalama kwa kuviongezea rasilimali watu na rasilimali fedha.

	· 
	
	
	
	
	Katika kufanikisha azma ya kuliongezea Jeshi rasilimali watu na rasilimali fedha, Serikali kupitia Wizara imetekeleza yafuatayo:-

a. Kwa upande wa rasilimali watu; Jeshi limeweza kuandikisha baadhi ya vijana 69 walioshiriki zoezi la miaka 52 ya JWTZ kutoka Jeshi la Kujenga Taifa.

b. Serikali imetangaza ajira mpya kwa vijana 3,000 waliopo katika makambi ya JKT ili kujiunga na Jeshi.  Aidha, utaratibu wa kuandikisha wanajeshi kutoka vijana waliopitia JKT ni endelevu kwani kwa kupitia utaratibu huu, Jeshi linapata askari vijana waliojengwa vyema kimaadili, uzalendo na ukakamavu kwa ajili ya kulitumikia Jeshi.

c. Jumla ya Maafisa Wanafunzi 783 ikiwa 704 wakiume na 79 wa kike walitunukiwa kamisheni na Rais na Amiri Jeshi Mkuu Mhe. Dkt John Pombe Joseph Magufuli baada ya kukamilisha kipindi cha mafunzo na hivyo kuongeza wataalam katika Jeshi letu.  Maafisa hao walipewa kamisheni kwa awamu tatu; tarehe 26/11/2016, maafisa 196, tarehe 18/2/2017 maafisa 165 na tarehe 23/9/2017 maafisa 422.

d. Mafunzo: katika kuwajengea uwezo Maafisa na Askari wake kiutendaji katika ngazi mbalimbali, Jeshi limetoa mafunzo kwa kozi mbalimbali kupitia Chuo cha  Ulinzi wa Taifa (NDC), Ukamanda na Unadhimu (CSC- Duluti, Arusha), Uongozi wa Kombania na Uongozi wa Patuni.  Kwa Askari, Jeshi limetoa mafunzo kwa kozi za Uongozi Mkubwa (Senior Non Commissioned Officers), Uongozi Mdogo (Junior Non Commissioned Officers) na taaluma mbalimbali za kijeshi, tiba utawala na zana za kivita.  Mafunzo haya yameliwezesha Jeshi kuongeza uwezo wake wa kiutendaji na utayari wa kivita (Combat Readiness).  Aidha, baadhi ya mafunzo yamefanyika katika nchi rafiki ndani ya Bara la Afrika na nje ya Afrika. 

e. Mazoezi: katika kuimarisha uwezo wa kiutendaji kivita, Jeshi limefanya mazoezi ya ndani ya kivita kwa wanajeshi wake ikiwa ni pamoja na kushirikisha nchi rafiki.  Jeshi limeshiriki mazoezi ya Kimataifa yafuatayo:  Zoezi Eastern Accord – 2016 (Tanzania), Zoezi Blue Kunene- 2017 (Namibia) na Zoezi  Matumbawe – 2017 (Tanzania).  Mazoezi ya ndani yalihusisha: Zoezi “Amphibious Landing” – 2016 (Bagamoyo) na Zoezi Tumbili – 2017 (Mkuranga/ Kibiti)

f. Kulipa madeni: Serikali imetoa fedha kwa ajili ya kulipia meli kubwa na boti za doria za Jeshi la Wanamaji na hivyo kuongeza uwezo wa Jeshi letu kufanya doria katika Ukanda wa Kiuchumi wa Bahari (Exclusive Economic Zone- EEZ) na Operesheni za Kupambana na Uharamia na Uharibifu wa Mazingira.  

	Serikali itaendelea kuviwezesha vyombo vya ulinzi na usalama rasiliamali watu na fedha kadri uchumi utakavyoruhusu.

	2.
	Kuendelea kuboresha maslahi ya watendaji katika vyombo vya Ulinzi na Usalama.

	· 
	
	
	
	
	Serikali imeendelea kuboresha maslahi ya Wanajeshi wake kama ifuatavyo:

a. Kuwapatia Wanajeshi mishahara na posho mbalimbali kwa wakati kila mwezi.

b. Kuwapatia Wanajeshi wote posho ya ushuru (Duty Free Allowance) ambayo inawezesha kila Mwanajeshi kunufaika badala ya wale waliopo katika maeneo ya mijini kwenye maduka hayo .

c. Mpango Bora zaidi wa Tiba kwa Wanajeshi wote na familia zao unaandaliwa.

d. Ujenzi wa nyumba 6,064 zikiwa na huduma za maji na umeme kwa ajili ya makazi ya Wanajeshi katika vikosi vilivyopo katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Morogoro, Pemba, Kigoma na Kagera.  Nyumba hizo tayari zimeanza kutumika.

	Ujenzi wa nyumba 3,936 za awamu ya pili ili kufikia lengo la nyumba 10,000   katika vikosi vya mikoa iliyobaki utaimarisha upatikanaji wa  makazi bora kwa Wanajeshi .

	3.
	Kuendelea kuweka mazingira  mazuri yanayoliwezesha Jeshi la Kujenga Taifa kuimarisha mafunzo kwa vijana wanaojiunga kwa hiari na wale wanaojiunga kwa mujibu wa sheria

	· 
	
	
	
	
	Jeshi la Kujenga Taifa  limeendelea kutoa mafunzo ya kuwajengea vijana uzalendo, ukakamavu, maadili mema, utaifa pamoja na kutoa stadi za kazi kwa vijana wa kitanzania. 

a. Katika mwaka 2016/17, jumla ya vijana 24,596 walipatiwa mafunzo katika Kambi mbalimbali hapa nchini.  Kati yao, vijana 14,748 ni wa mujibu wa sheria na vijana 9,848 ni wa kujitolea.

b. Katika kuongeza uwezo wa kuchukua vijana wengi zaidi kwa ajili ya mafunzo, JKT  katika mwaka 2016/17  lilikarabati na kufungua Kambi mpya tano za Milundikwa na Luwa zilizopo katika Mkoa wa Rukwa; Itaka Mkoani Songwe; Mpwapwa Mkoani Dodoma na Makuyuni Mkoani Arusha.

c. Katika Mwaka 2017, JKT lilitoa mafunzo kwa maafisa vijana 66 wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ili kuwajengea maadili mema, ukakamavu na moyo wa uzalendo kwa nchi yao.

d. Katika kuongeza motisha wa utendaji kazi, katika mradi wa nyumba 6,064; baadhi ya nyumba wamegawiwa maafisa na askari wa JKT.  Aidha, Wizara inaendelea kuiwezesha JKT kufikia malengo ya kuchukua vijana wengi zaidi kulingana na upatikanaji wa fedha.

e. Kutekeleza azma ya kupunguza gharama za uendeshaji:  JKT limeweza kutenganisha shughuli za uzalishaji mali zinazosimamiwa na SUMAJKT na shughuli za mafunzo kwa vijana wanaojiunga na JKT kwa mujibu wa sheria au wa kujitolea.  JKT limeendelea kutumia rasilimali zake katika kuhudumia  na kutoa mafunzo kwa  vijana wanaojiunga na JKT.  Hii ni pamoja na kuweka utaratibu wa kuchangia gharama za chakula kwa kuzalisha chakula hicho katika kambi za JKT.   Aidha, SUMAJKT limeendelea kujiendesha kibiashara ili kupata faida na kuchangia gharama za kuliendesha Jeshi la Kujenga Taifa.  Tathmini ndani ya SUMAJKT imefanywa ili kuongeza ufanisi katika utendaji.

	Ongezeko la bajeti na juhudi za kutatua uhaba wa miundombinu na rasilimali watu zitawezesha kufikia lengo la mwaka la kuchukua vijana 20,000 wa mujibu wa sheria na vijana 10,000 wa kujitolea.

	4.
	Kuendelea kushirikiana na Umoja wa Mataifa (UN) na Umoja wa Afrika (AU) katika shughuli za Ulinzi wa Amani kwenye nchi mbalimbali duniani ili majeshi yetu yaendelee kupata uzoefu na mbinu za kisasa za ulinzi wa amani
	· 
	
	
	
	
	JWTZ limeendelea kushiriki katika Operesheni za kimataifa na kikanda chini ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa nchi za Afrika na chini ya Jumuiya za Kikanda ifuatavyo:-

a. Jeshi limeendelea kushiriki katika shughuli za ulinzi wa amani Barani Afrika katika Jimbo la Darfur nchini Sudani, Sudani ya  Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC).  Katika nchi ya Sudani ya Kusini, JWTZ linategemea kupeleka Kombania ya “Combat Engineers”. Kinachosubiriwa ni Makubaliano ya Kimkataba (Memorandum of Understanding)     baina ya Serikali ya Tanzania na Umoja wa Mataifa.  Aidha, Jeshi limeweza kupeleka kikosi kikiwa ni sehemu ya Jeshi la Kulinda Amani nchini DRC- MONUSCO (Force Intervention Brigade - FIB).  FIB inashirikisha nchi tatu wanachama wa SADC ambazo ni Tanzania, Malawi na Afrika Kusini.  Aidha, JWTZ limetuma kikosi kwa ajili ya Kulinda Amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati (Central African Republic –CAR).

b. Bara la Asia (Mashariki ya Kati): JWTZ limeendelea kushiriki shughuli za ulinzi wa amani nchini Lebanon.

c. [bookmark: _GoBack]Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC): Jeshi limeendelea kushirikiana  na nchi za Afrika Mashariki kwa kufanya mazoezi mbalimbali ya ushirikiano ikiwemo Zoezi Ushirikiano Imara – 2016 (Kenya) na “Command Post Exercise Utulivu Africa II- 2017 ” (Rwanda) katika mpango wa African Capacity for Immediate Response to Crises.  Aidha, JWTZ lilishiriki Michezo ya Majeshi kwa mwaka 2017 ambayo yalifanyika nchini Burundi katika kuendeleza ushirikiano wa majeshi. 

d. Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC): JWTZ limeendelea kushirikiana na nchi za SADC kwa kufanya mazoezi ya pamoja.  Katika mwaka 2017 JWTZ lilikuwa mwenyeji wa Zoezi Matumbawe 2017 yaliyofanyikia mkoani Tanga.  Zoezi hilo la “SADC Special Forces” limeongeza uwezo wa Jeshi katika kupambana na wahalifu wa ndani ya nchi na wahalifu wa kimataifa.

e. Uharamia katika Bahari ya Hindi; Katika kuendeleza mahusiano ya kijeshi na nchi mbalimbali na kuzuia matishio ya utekaji meli katika Bahari ya Hindi, Jeshi limekuwa likishirikiana na nchi za Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, Australia, Bangladesh, China, Hispania, India, Iran, Italia, Pakistan, Sierra Leone, Ufaransa, Uholanzi, Uingereza na Urusi.

	

	5.
	Kuendelea kushirikiana na Mataifa mengine na Asasi za Kimataifa katika kupambana na makosa yanayovuka mipaka (Cross Border Crimes) hasa ugaidi, uharamia, utakatishaji wa fedha haramu (money laundering), biashara haramu ya madawa ya kulevya na usafirishaji   wa binadamu
	· 
	
	
	
	
	Wizara kupitia JWTZ imeendelea kushirikiana na Wananchi, Vyombo vingine vya Ulinzi na Usalama na Mataifa mengine katika kupambana na matishio ya kiusalama yakiwemo ugaidi, uharamia na biashara haramu ya madawa ya kulevya.  Ushirikiano huu umeliwezesha JWTZ kupata uzoefu na kujifunza mbinu mpya za kupambana na wahalifu wa makosa hayo.  Ushiriki wa Jeshi letu katika majukumu haya, umelifanya liaminike na Wananchi.
	Serikali itaendelea kuliimarisha Jeshi kwa kulipatia mafunzo, vifaa na zana za kisasa ili liweze kukabiliana na changamoto za kupambana na  wahalifu wa kitaifa na kimataifa.
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